ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ: ಆಕ್ಸಿಮೋರನ್?

ಕನ್ನಡ ಅವತರಣಿಕೆ - ಅನಿತಾ ಮಂಜುನಾಥ.

ಯು.ಎಸ್. ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಎಲೋನ್ ಮಸ್ಕ್ ಅವರ ಉದ್ಯಮವಾದ ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್, ಅಭೂತಪೂರ್ವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸ್ಟಾರ್ಲಿಂಕ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ 12,000 ಉಪಗ್ರಹಗಳ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ.  ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ರಜಾದಿನಗಳು ಕಂಪನಿಯು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವ ಇತರ ಕೆಲವು ಉದ್ಯಮಗಳಾಗಿವೆ.

ರಾತ್ರಿ ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಸ್ಟಾರ್‌ಲಿಂಕ್ ಉಪಗ್ರಹಗಳು

ಎಲೋನ್ ಮಸ್ಕ್ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದವನು.  ತನ್ನ ತಂದೆಯ ಇಚ್ಛೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ , ಅವರು ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ತೆರಳಿದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶ ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.  ಅವರು ಅಮೆರಿಕಾದ ಕನಸಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷ ಉದಾಹರಣೆ.  ಅವರು ಹೇಳುವಂತೆ ‘ವಿಶ್ವದ ಯಾವುದೇ ದೇಶಕ್ಕಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡ ಸಂಭವಗಳು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಸ್ಥಳ ಅಮೆರಿಕ ಎಂದು ನಾನು ನೋಡಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ’.  ಇಂದು, ಅವರು ವಿಶ್ವದ ಅಗ್ರ 20 ಶ್ರೀಮಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು.  ಅವರ ದೃಷ್ಟಿ- ಸುಸ್ಥಿರ ಇಂಧನ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯ ಮೂಲಕ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವುದು.  ಮತ್ತು ಮಾನವ ಜನಾಂಗವನ್ನು ಅಳಿವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಮಂಗಳಗ್ರಹ ವನ್ನುವಾಸಯೋಗ್ಯ ಗ್ರಹವಾಗಿ ಮಾಡುವುದು..  ಇದು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಉದ್ಯಮಶೀಲತಾ ಮನೋಭಾವ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರತಿಫಲ.

ಹಾಗಾದರೆ, ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಎಂದರೇನು?

ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಎನ್ನುವುದು ಒಂದು ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಒಂದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ, ತಮ್ಮ ಉದ್ಯಮಗಳಿಂದ ಬರುವ ಲಾಭದ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.  ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯಲ್ಲಿ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆ, ಅಂದರೆ, ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್, ಯಾವ ರೀತಿಯ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಸಂಪತ್ತು ಹೇಗೆ ವಿತರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಮದು ಮತ್ತು ರಫ್ತು, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ.  ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯಲ್ಲಿ, ಲಾಭ ಗಳಿಸುವಿಕೆಯು ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಉಳಿದಂತೆ ಅದಕ್ಕೆ ಅಧೀನವಾಗಿದೆ.  ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಎಂದು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ (ಸರ್ಕಾರ) ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಕಮ್ಯುನಿಸಂ ವಿರುದ್ಧದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಇದು ವಿಜಯಶಾಲಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಏಕೈಕ ಮಾದರಿ ಇದು.

ಯುಎಸ್ಎ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಲು ಶ್ರಮಿಸಿದೆ.  ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇತರ 3 ನೇ ವಿಶ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಗೆ ಯುಎಸ್ಎ ಬೆಂಬಲದ ಹಿಂದೆ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು.  ಉದ್ದೇಶ ಮಾನವೀಯತೆಯಿಂದ ದೂರವಿತ್ತು;  ಇದು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿತ್ತು.  ಯುಎಸ್ಎ ವಿನ  ಹದಗೆಟ್ಟ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು COVID-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾದ ಪರಿಹಾರ ನೀಡುವುದರಲ್ಲಿ ವಿಫಲತೆಗೂ ಕಾರಣ ಇದೇ ಆಗಿದೆ..  ಯುಎಸ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ದುಬಾರಿಯಾಗಿದೆ.  ಯುಎಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರು ಆರೋಗ್ಯದ ಅದೇ ಅಥವಾ ಕೆಟ್ಟ ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕಾಗಿ ಇತರ ಸಮಾನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳ ನಾಗರಿಕರಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.  ಆರೋಗ್ಯದಂತಹ ಮೂಲಭೂತ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳಲ್ಲೂ ಲಾಭದ ಉದ್ದೇಶ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಬೆಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧ ವಾಗಿರುತ್ತದೆ..

ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಮಾತೃ ಭೂಮಿಯ ರಕ್ತಸ್ರಾವ

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ನೇತೃತ್ವದ ಯುಎಸ್ಎ (ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಕೂಡ) ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಹವಾಮಾನ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿದಿದೆ, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನವನ್ನು 2 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.  ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ವಾಸ್ತವವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲು ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಲಾಭದ ಪಟ್ಟುಹಿಡಿದ ಅನ್ವೇಷಣೆಯು ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.  ಏಕೆಂದರೆ ನಾವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಠೋರ ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗೆ ಅದರ ಮಿತಿಗಳಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.  ಇದು ಅದರ ವಿರುದ್ಧ ಹಿನ್ನಡೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.  ಅಂದರೆ ಎಂಎನ್‌ಸಿಗಳು ಕಡಿಮೆ ಲಾಭ ಗಳಿಸುತ್ತವೆ. ಇದನ್ನೆಲ್ಲಾ ಯಾವುದೇ ವೆಚ್ಚ ದಲ್ಲಾಗಲಿ ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು..

ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಶೋಷಣೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿತ್ತು.  ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹಳೆಯ ಕಾಲದ ಮೀನುಗಾರರು ಬಳಸಿದ ಪ್ರಾಚೀನ ದೋಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ, ಅವರು ಕರಾವಳಿಯಿಂದ ದೂರ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.  ಆಳವಾದ ಸಮುದ್ರ ಟ್ರಾಲರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಂತಹ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮೂಲಗಳೊಂದಿಗೆ, ಭೂಮಿಯ ಸಾಗರಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 13% ಮಾತ್ರ ಮನುಷ್ಯರಿಂದ  ಇನ್ನೂ ಸ್ಪರ್ಶ ವಾಗಿಲ್ಲ..  ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವೇ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಮೂಲ ಇಂಧನ. ಅವೆರಡು .  ಒಂದೆ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅವಳಿ ಸಹೋದರಿಯರು – ಕಡಿಮೆ ಹೂಡಿಕೆಯಿಂದ ಅತ್ಯಧಿಕ ಲಾಭ ಗಳಿಕೆ..  ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಶೋಷಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ.  ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಒಂದು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾಗ, ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಲಾಭದಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ.  ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶವೆಂದರೆ, ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಲಾಭದಾಯಕ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಗಿಸುತ್ತಾರೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕಲ್ಯಾಣ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಸುಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಬದಿಗಿರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮನುಷ್ಯ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಮಾರಕ ಪರಭಕ್ಷಕನಾಗಿದ್ದಾನೆ.  ಮಾನವ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ.  ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಬಡತನದಿಂದ ಹೊರಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.  ಏಷ್ಯನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಮೂರನೇ ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳು ಎರಡು ಅಂಕೆಗಳ ದರದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿವೆ.  ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದಾಗ, ಅದರ ಮೌಲ್ಯವರ್ಧನೆ, ಮತ್ತು ಲಾಭ ಗಳಿಕೆಯಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.  ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಇದು ನಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ.  ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ವ್ಯಯುಕ್ತಿಕ ಬಳಕೆಯು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ, ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಕುಸಿತದಿಂದಾಗಿ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಯಾವುದೇ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಸರಿದೂಗಿಸುತ್ತದೆ.  ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಶೋಷಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಅದನ್ನು ಲಾಭದಾಯಕವಾಗಿಸಿದೆ.


ಭೂಮಿಯ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ನಾವು ಬಳಸಿದ ದಿನ ಭೂಮಿಯ ಓವರ್‌ಶೂಟ್ ದಿನ.  2019 ಕ್ಕೆ, ಇದು ಜುಲೈ 29 ರಂದು, ಇದುವರೆಗಿನ ಆರಂಭಿಕ ಗ್ರಾಗ್ರಾಹಕೀಕರಣವಾಗಿತ್ತು

ಕುರುಡು ಗ್ರಾಹಕೀಕರಣ

ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ  ಕೊಳ್ಳುಬಾಕತನ ವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತದೆ.  ಆಪಲ್ ತನ್ನ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ನ ಹೊಸ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಹಿಂದಿನದಕ್ಕಿಂತ ಸಣ್ಣ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳೊಂದಿಗೆ (ಕ್ಷಮಿಸಿ ಗೀಕ್ಸ್, ಇದು ಕಹಿ ಸತ್ಯ ).  ಹಳೆಯದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ಮತ್ತು ಅವರ ಎಲ್ಲ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿದ್ದರೂ ಜನರು ಹೊಸ ಫೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲ ಜನರು 10 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಬಳಸಿದ ಫೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ;  ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಆಪಲ್ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ (ಫೋನ್‌ಗಳು ಅದರ ಏಕೈಕ ಉತ್ಪನ್ನವೆಂದು ಅಂದುಕೊಂಡರೆ ).  ವ್ಯವಹಾರವು ಸುಗಮವಾಗಿ ನಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಲಾಭ ಗಳಿಸಲು, ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಬೇಡಿಕೆ ಇರಬೇಕು, ಅದರ ಪೂರೈಕೆಯ ಮೇಲೆ ಅದು ಲಾಭವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.  ಹೆಚ್ಚು ಬೇಡಿಕೆ, ಹೆಚ್ಚು ಲಾಭ.  ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು, ಜನರು ಕಣ್ ಸೆಳೆವ ಜಾಹಿರಾತಿಗೆ ಮರುಳಾಗುತ್ತಾರೆ.;  ಕೆಲವು ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ ಬ್ರಾಂಡ್ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ, ಜನರು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.  ಗೂಗಲ್ ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್ ನಂತಹ ಟೆಕ್ ದೈತ್ಯರು ನಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದಿಂದ ಹಣಗಳಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಹೀಗೆ.  ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೇಕಪ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಪುಟದಂತೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬ್ರೌಸರ್, ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಪುಟ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಕಪ್ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳ ಜಾಹೀರಾತುಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಂತಹ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಹೇಗೆ ಸುಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಬದುಕಬಹುದು?  ನಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬುದನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ನಮಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವಿದೆ.  ದೇಶಗಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಮೇಲೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಒತ್ತಡವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಜನರಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಸಂಪತ್ತಿನ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಳ್ಳುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕೆಲವರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಇಡುತ್ತದೆ.  ಉಳಿದವರು ವಿರಳ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ, ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.  ‘ಭೂಮಿಯು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಬಲ್ಲದು, ಎಲ್ಲರ ದುರಾಸೆಯಲ್ಲ’ ಎಂದು ಗಾಂಧೀಜಿ ಹೇಳಿದರು.  ಖಾಸಗಿ ಉದ್ಯಮಗಳು ಬೆಳೆಯಬೇಕು ಅಥವಾ ನಾಶವಾಗಬೇಕು.  ಸ್ಥಿರ ವ್ಯವಹಾರದಂತೆ ಏನೂ ಇಲ್ಲ, ಅಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ ಅನ್ನು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.  ನೀವು ವಿಸ್ತರಿಸದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮನ್ನು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಕೇಳತಾಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಲಾಭ ಗಳಿಸಲು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತದೆ.

ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಗರಿಷ್ಠ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ವಿರಳ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ವಿವೇಕಯುತವಾಗಿ ಹಂಚುವ ಪ್ರಮೇಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.  ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಪುನಸ್ಸಂಯೋಜನೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ‘ಲಾಭ’ ಎಂದರೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕಲ್ಯಾಣ.  ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಅದನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ ಹ್ಯಾಶ್ ಮಾಡುವಾಗ ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.  ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಮನೋಭಾವವು ಎಂಎನ್‌ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಸುಸ್ಥಿರ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಂತೆಯೇ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳು ಉದ್ಯಮಿಗಳಂತೆ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಮಾನವರಂತೆ ವರ್ತಿಸಬೇಕು.

 

 

Author: Mahima Prasad

Doctor, dog enthusiast, UPSC aspirant

One thought on “ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ: ಆಕ್ಸಿಮೋರನ್?”

  1. ೧೯೫೦ ಮತ್ತು ೬೦ ರ ದಶಕದ ಅಮೇರಿಕಾದ ರಿಪಬ್ಲಿಕನ್ ಮತ್ತು ಡೆಮೋಕ್ರಾಟ್ ಪಕ್ಷಗಳ ಪ್ರಣಾಳಿಕೆಯನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಅವುಗಳು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಮ್ಯೂನಿಸಂನ ಹಲವಾರು ತತ್ವಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದನ್ನು ಕಾಣುತ್ತೇವೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಅಲ್ಲಿರುವ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಹಲವಾರು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದುವ ಮೂಲಕ ಕಂಪನಿಗಳ ನಡುವಿನ ಕಾಂಪಿಟೇಷನ್ ಇಲ್ಲವಾಗಿದೆ. ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಸಮಬಲದ ಕಂಪವಿಗಳ ನಡುವಿನ ಕಾಂಪಿಟೀಷನ್ ಅತೀ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ. ಅದಲ್ಲದೇ ಚೀನಾದ ಕಮ್ಯುನಿಸಂ ತನ್ನನ್ನು ಹೊಸ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಯಾಯಿಸಿಕೊಂಡು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ವೇಗ ಅಚ್ಚರಿಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ. ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾವು ಅಮೇರಿಕಾವನ್ನು ಬಹುತೇಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಹೊಸ ಸರಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾವು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಬದಲಾಯಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂಬ ಆಶಯ

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: